News“நான் நாடு திரும்பி என் தாயை பார்க்க வேண்டும்” - சாந்தன்...

“நான் நாடு திரும்பி என் தாயை பார்க்க வேண்டும்” – சாந்தன் எழுதிய கடிதம்

-

“32 ஆண்டுகளாக நான் என் அம்மாவைப் பார்க்கவில்லை ” என ராஜீவ் காந்தி கொலை வழக்கில் தண்டனை பெற்ற சாந்தன் உருக்கமான கடிதம் ஒன்றை எழுதியுள்ளார்.

ராஜீவ் காந்தி படுகொலை வழக்கில் ஆயுள் தண்டனை விதிக்கப்பட்ட 7 பேரில் இலங்கையை சேர்ந்த டி.சுதந்திரராஜா என்ற சாந்தனும் ஒருவர். இவர் நவம்பர் 11, 2022 அன்று இந்திய உச்சநீதிமன்றத்தால் விடுவிக்கப்பட்டார்.

ஆனால் முருகன், ராபர்ட் பயாஸ் மற்றும் ஜெயக்குமார் ஆகியோருடன் திருச்சி மத்திய சிறை வளாகத்தில் உள்ள சிறப்பு முகாமில் தங்க வைக்கப்பட்டுள்ளார்.

இந்நிலையில் சாந்தன், சிறப்பு முகாமுக்குள் தனது வாழ்க்கையைப் பற்றி கடிதத்தில் தெரிவித்துள்ளார். அதில் சூரிய ஒளி கூட எங்களின் உடலைத் தொடாது என குறிப்பிட்டுள்ளார். மேலும், உலகெங்கிலும் உள்ள தமிழர்கள் தனக்கு ஆதரவாக குரல் கொடுக்க வேண்டும்.

அப்போதுதான் தான் சொந்த நாட்டிற்கு திரும்ப முடியும் எனவும் அவர் கோரிக்கை வைத்துள்ளார்.

தன்னை இலங்கைக்கு திருப்பி அனுப்புமாறு பிரதமர் நரேந்திர மோடி, உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா மற்றும் வெளிவிவகார அமைச்சர் ஆகியோருக்கு கடிதம் எழுதிய போதிலும் எதுவும் நடக்கவில்லை என அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

அத்துடன் அடையாளச் சான்றினை புதுப்பித்துக் கொள்ள சென்னையில் உள்ள இலங்கை துணை தூதரகத்தை அணுகியதாகவும். ஆனால் அதற்கும் அவர்களிடம் இருந்து பதில் இல்லை என கூறியுள்ளார்.

கடந்த 6 மாதங்களாக திருச்சி மத்திய சிறை வளாகத்தில் உள்ள சிறப்பு முகாமில் அடைக்கப்பட்டுள்ளேன். 120 க்கும் மேற்பட்ட வெளிநாட்டினர் சிறப்பு முகாமில் வசிக்கின்றனர்,அவர்களில் 90 பேர் இலங்கையைச் சேர்ந்தவர்கள் என்று கடிதத்தில் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

மேலும், சிறப்பு முகாமில் தமிழர், சிங்களவர், முஸ்லிம் என்ற பாகுபாடு கிடையாது. “ராஜீவ் காந்தி வழக்கில் விடுவிக்கப்பட்ட நாங்கள் நான்கு பேர், ஜன்னல்கள் தகர தாளால் மூடப்பட்ட அறைகளில் தங்க வைக்கப்பட்டுள்ளோம்.

மேலும் , “ராபர்ட் பயாஸ் மற்றும் ஜெயக்குமார் ஒரு அறையில் இருக்கும்போது, நானும் முருகனும் மற்றொரு அறையைப் பகிர்ந்து கொள்கிறோம். ஆனால் எங்கள் அறைகள் ஒன்றுக்கொன்று அருகில் இல்லை. எங்களால் ஒருவரையொருவர் பேசவோ பழகவோ முடியாது.

இரத்த உறவினர்கள் மட்டுமே கைதிகளை சந்திக்க முடியும். “என்னைப் போன்ற ஒரு வெளிநாட்டவருக்கு, இந்தியாவில் இரத்த உறவினரை எப்படி இருக்கும்” என்று கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.

அவர்களுக்கு அரசு நாள் ஒன்றுக்கு ரூ.175 வழங்கியதாக கூறினார்.

“32 வருடங்களாக நான் என் அம்மாவைப் பார்க்கவில்லை. எனது தந்தையின் கடைசி ஆண்டுகளில் என்னால் அவருடன் இருக்க முடியவில்லை. என் அம்மாவின் கடைசி நாட்களில் அவருடன் இருக்க வேண்டும் என்ற எனது ஆசை “என்று அவர் கடிதத்தில் எழுதினார்.

நன்றி தமிழன்

Latest news

விக்டோரியா உட்பட பல மாநிலங்களில் திரும்பப்பெறப்படும் வயின்

ஆஸ்திரேலியாவின் பல மாநிலங்களில் விற்கப்படும் ஒரு வகை சிவப்பு வயின் உடனடியாக அமலுக்கு வரும் வகையில் திரும்பப் பெறப்பட்டுள்ளது. இந்த வகை வயின் குடித்த பிறகு ஒவ்வாமை...

வழக்கில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்ட டிரம்ப் – அதிபர் வேட்பாளராக முன்மொழிவு

எதிர்வரும் ஜனாதிபதித் தேர்தலில் குடியரசுக் கட்சியின் ஜனாதிபதி வேட்பாளராக அமெரிக்காவின் முன்னாள் ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் முன்மொழியப்பட்டுள்ளார். குடியரசுக் கட்சி மாநாட்டில் இணைந்த பிரதிநிதிகளின் உடன்பாட்டின் பின்னரே...

வங்கிகளில் தன்னிச்சையாக வசூலிக்கப்பட்ட பணத்தை திருப்பி வழங்க நடவடிக்கை

அவுஸ்திரேலியாவில் குறைந்த வருமானம் ஈட்டுவோரின் வங்கிக் கணக்குகளில் இருந்து தன்னிச்சையாக வசூலிக்கப்பட்ட 28 மில்லியன் டொலர்களை திருப்பி வழங்க அந்த வங்கிகள் நடவடிக்கை எடுத்துள்ளன. பல்வேறு சேவைகளுக்காக...

டொனால்ட் ட்ரம்ப் சுடப்பட்டதையடுத்து பாதுகாப்பு கேட்டுள்ள ஆஸ்திரேலிய அரசியல்வாதிகள்

அமெரிக்காவின் முன்னாள் ஜனாதிபதி டொனால்ட் ட்ரம்ப் மீதான படுகொலை முயற்சிக்குப் பின்னர், அவுஸ்திரேலிய அரசியல்வாதிகளின் பாதுகாப்பைக் கருத்தில் கொள்ளுமாறு கோரிக்கைகள் எழுந்துள்ளன. உள்நாட்டு விவகார அமைச்சர் ஜிம்...

வங்கிகளில் தன்னிச்சையாக வசூலிக்கப்பட்ட பணத்தை திருப்பி வழங்க நடவடிக்கை

அவுஸ்திரேலியாவில் குறைந்த வருமானம் ஈட்டுவோரின் வங்கிக் கணக்குகளில் இருந்து தன்னிச்சையாக வசூலிக்கப்பட்ட 28 மில்லியன் டொலர்களை திருப்பி வழங்க அந்த வங்கிகள் நடவடிக்கை எடுத்துள்ளன. பல்வேறு சேவைகளுக்காக...

டொனால்ட் ட்ரம்ப் சுடப்பட்டதையடுத்து பாதுகாப்பு கேட்டுள்ள ஆஸ்திரேலிய அரசியல்வாதிகள்

அமெரிக்காவின் முன்னாள் ஜனாதிபதி டொனால்ட் ட்ரம்ப் மீதான படுகொலை முயற்சிக்குப் பின்னர், அவுஸ்திரேலிய அரசியல்வாதிகளின் பாதுகாப்பைக் கருத்தில் கொள்ளுமாறு கோரிக்கைகள் எழுந்துள்ளன. உள்நாட்டு விவகார அமைச்சர் ஜிம்...