சர்வதேச பயணத்தை எளிதாக்க விரைவில் இந்தியாவில் இ-பாஸ்போர்ட் முறை

0
219

இந்திய மக்கள் மேற்கொள்ளும் சர்வதேச பயணத்தை எளிதாக்கவும், அடையாள திருட்டுக்கு எதிரான பாதுகாப்பு மற்றும் டேட்டாக்களுக்கு அதிகபட்ச பாதுகாப்பை வழங்குவதற்கும் இ-பாஸ்போர்ட்டுகளை அறிமுகப்படுத்த மத்திய அரசு தீவிரமாக செயல்பட்டு வருகிறது. பாஸ்போர்ட் சேவா திவாஸ் தினத்தை முன்னிட்டு இந்த தகவலை வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கர் தெரிவித்து உள்ளார்.

குடிமக்களின் அனுபவத்தையும் பொது விநியோகத்தையும் மேம்படுத்துவதற்கு மத்திய அரசு தொடர்ந்து நடவடிக்கைகள் எடுத்து வருவதையும் அமைச்சர் ஜெய்சங்கர் உறுதிப்படுத்தினார். பாஸ்போர்ட் சேவா திவாஸ் தொடர்பான விழாவில் பங்கேற்று பேசிய வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கர், மத்திய பாஸ்போர்ட் அமைப்புடன் இணைந்து இந்திய வெளியுறவு அமைச்சகம் நம் நாட்டு குடிமக்களுக்கு பாஸ்போர்ட் மற்றும் பாஸ்போர்ட் தொடர்பான சேவைகளை சரியான நேரத்தில், நம்பகமான, அணுகக்கூடிய, வெளிப்படையான மற்றும் திறமையான முறையில் வழங்குவதற்கான உறுதிப்பாட்டை தொடர்ந்து புதுப்பித்து வருகிறது.

கோவிட்-19 தொற்று தீவிரமாக இருந்த சோதனையான காலகட்டத்திலும் கூட பாஸ்போர்ட் தொடர்பான சேவைகள் சிறப்பாக வழங்கப்பட்டதையும் அமைச்சர் ஜெய்சங்கர் நினைவு கூர்ந்தார். இதுதொடர்பாக விழாவில் பேசிய அமைச்சர், கோவிட்-19 தொற்று தீவிரமாக இருந்த நேரங்களிலும் பாஸ்போர்ட் சேவைகள் அதே வீரியம் மற்றும் உற்சாகத்துடனும் வழங்கப்பட்டன என்பதை குறிப்பிடுவதில் நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன் என்றார்.

தொற்றுநோயால் அதிகரித்த தேவையை கையாளும் போது, கடந்த ஒரு மாதத்தில் 4.50 லட்சம் கூடுதல் விண்ணப்பங்கள் வழங்கப்பட்ட நிலையில், சராசரியாக 9 லட்சம் என்ற மாதாந்திர சராசரியுடன் சாதனை படைக்கப்பட்டு உள்ளதாகவும் மகிழ்ச்சி தெரிவித்தார். மேலும் குடிமக்களுக்கான பாஸ்போர்ட் விதிகள் மற்றும் நடைமுறைகளை எளிமையாக்கும் முயற்சிகளில் அரசு மிகவும் வெற்றிகரமாக செயல்பட்டு வருகிறது.

பாஸ்போர்ட் டெலிவரி நேரத்தை சீராக்க விரைவாக போலீஸ் வெரிஃபிகேஷன் செய்து முடிக்கமாநிலங்கள்/யூனியன் பிரதேச போலீசாருடன் இணைந்து வெளியுறவு அமைச்சகம் தொடர்ந்து பணியாற்றி வருகிறது. mPassport போலீஸ் ஆப் இப்போது 8275 காவல் நிலையங்களை உள்ளடக்கிய 22 மாநிலங்கள்/யூனியன் பிரதேசங்களில் பயன்படுத்தப்படுகிறது என்றார்.

டிஜிலாக்கர் அமைப்புடன் பாஸ்போர்ட் சேவா சிஸ்டம் ஒருங்கிணைக்கப்பட்டு காகிதமில்லா ஆவணமாக்கல் செயல்முறையை மேலும் எளிதாக்குகிறது. அதே போல தபால் துறையுடன் இணைந்து எங்களது அமைச்சகம் 428 தபால் அலுவலக பாஸ்போர்ட் சேவா கேந்திராக்களை நமது குடிமக்களின் வீட்டு வாசலில் சென்றடையச் செய்துள்ளது. வெளிநாடுகளில் உள்ள 178 தூதரகங்கள் மற்றும் தூதரகங்களில் பாஸ்போர்ட் வழங்கும் முறைகளை அமைச்சகம் வெற்றிகரமாக ஒருங்கிணைத்துள்ளது என்றும் கூறினார்.

Previous articleஆஸ்திரேலியாவில் 80 லட்சத்தைக் கடந்த கொரோனா தொற்று!
Next articleமஞ்சளில் மறைத்திருக்கும் நன்மைகள் பற்றி உங்களுக்கு தெரியுமா..?