அதிகரித்து வரும் கொரோனா… நுரையீரல் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த உதவும் 5 யோகாசனங்கள்

0
484

2020ம் ஆண்டு பரவிய கொரோனா தொற்று மனிதனின் நுரையீரலை எவ்வளவு மோசமாக பாதிக்ககூடியது என்பதை கண்கூட உணர்ந்தோம். கொரோனா வைரஸ் நேரடியாக நுரையீரலை தாக்கி, உடலை செயலிழக்கச் செய்து பல்லாயிரக்கணக்கானோர் பலியாக காரணமாக அமைந்தது. அதுமட்டுமின்றி தற்போது ஏற்பட்டு வரும் காற்று மாசு காரணமாக வழக்கமாக நாம் சுவாசிப்பதே சிரமமான காரியமாக மாறிவருகிறது. மேலும் நச்சுத் தன்மை வாய்ந்த காற்றை சுவாசிப்பதால் நுரையீரல் ஆரோக்கியம் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டு வருகிறது.

எனவே நுரையீரல் ஆரோக்கியத்தை கவனித்துக்கொள்ள வேண்டியது மிகவும் முக்கியமானது. அப்படி நுரையீரலை ஆரோக்கியமாக வைத்திருக்க விரும்பினால் யோகாசனங்களை செய்வது நல்ல பலனை தரும். யோகா ஆசனங்கள் நுரையீரலின் செயல்திறனை மேம்படுத்தி, அவற்றை வலுவாகவும் ஆரோக்கியமாகவும் மாற்றும். இது நுரையீரலின் திறனை வலுப்படுத்த உதவுகிறது, இதனால் நாசி பத்திகளை சுத்தம் செய்கிறது. யோகா உடலை சுறுசுறுப்பாகவும், நாள் முழுவதும் புத்துணர்ச்சியுடனும் வைத்திருக்க உதவுவதால் அதனை அதிகாலை வேலையில் செய்வது நல்ல பலன் கொடுக்கும்.

யோகா வார்ம்அப்:

கேலிஸ்தெனிக்ஸ் மற்றும் பிற வகையான உடற்பயிற்சிகளைப் பயிற்சி செய்வதற்கு முன்பு வார்ம் அப் செய்வது அவசியமானதைப் போலவே, யோகா ஆசனங்களுக்கு முன்பும் வார்ம்அப் செய்வது கட்டாயம். யோக வார்ம்-அப் என்பது கழுத்து, கைகள், மணிக்கட்டுகள், இடுப்பு மற்றும் கணுக்கால் ஆகியவற்றின் மெதுவான சுழற்சிகளை கொண்டது. விறுவிறுப்பான நடைப்பயிற்சி மற்றும் நீட்சி பயிற்சிகள் மூலமாக தசையை நன்றாக தளர்த்த வேண்டும். போதுமான வார்ம்-அப் உடலை எளிதாக்குகிறது மற்றும் கடினமான ஆசனங்களுக்கு தயார் செய்கிறது. மார்பு தசைகளை வலுப்படுத்தவும், நுரையீரலின் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தவும் இந்த 5 யோகாசனங்களை பயிற்சி செய்யுங்கள்.

  1. சுகாசனம்:

இந்த யோகாசனத்தை எப்போது வேண்டுமானாலும், யார் வேண்டுமானாலும் செய்யலாம். சம்மணங்கால் போட்டு அமர்ந்து நேராக உங்கள் முதுகு தண்டு இருக்குமாறு நிமிர்ந்து கொள்ளுங்கள். பின்னர் இரு கைகளையும் உங்கள் கால் மூட்டுகளின் மீது வைத்துக் கொள்ள வேண்டும். உங்கள் தோள்களை நேராக வைத்து, உங்கள் மார்பை விரிவுபடுத்தும் போது காற்றை சுவாசிக்கவும். இப்போது முன்னோக்கி வளைந்து, மூச்சை வெளியே இழுத்து, உங்கள் நெற்றி மூலம் வலது முழங்காலை தொட முயற்சிக்கவும். மூச்சை உள்ளிழுத்து பின்னர் மெதுவாக வெளியே விட்டு இயல்பு நிலைக்கு திரும்பவும். இந்த ஆசனம் நுரையீரலில் இரத்த ஓட்டத்தை மேம்படுத்துகிறது மற்றும் நுரையீரல் தசைகளில் இருந்து நச்சுகளை சுத்தப்படுத்துகிறது. இந்த ஆசனம் செறிவை மேம்படுத்துகிறது மற்றும் சுவாச பிரச்சனைகளுக்கு சிகிச்சையளிக்கிறது. இது மன அழுத்தம் மற்றும் பதட்டத்தையும் குறைக்கிறது.

  1. புஜங்காசனம்:

இதை நாக தோரணம் என்றும் அழைப்பர். இந்த ஆசனம் செய்யும் போது பாம்பு படமெடுப்பது போல உடல் வளைந்து நிமிா்ந்து முகம் நேராக நோக்குகிறது. அதனால் இது சா்ப்பாசனம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இது மூளையை அமைதிப்படுத்துகிறது, நுரையீரலை பலப்படுத்துகிறது மற்றும் முதுகில் தொடங்கி காலின் பின்பகுதியில் குதிகால் வரை நீளும் சியாட்டிகா நரம்பில் ஏற்படும் வலிகளை குணப்படுத்த உதவுகிறது. இந்த யோகாசனம் ஆஸ்துமா நோயாளிகளுக்கு சிறப்பான பலனளிக்க கூடியது. யோகா மேட் மீது உங்கள் வயிற்றுப் பகுதி படும்படி படுக்கவும். உங்கள் தலையை தரையில் வைக்கவும். இப்போது இரு கைகளையும் தோள்களின் இருபுறமும் வைத்து, படிப்படியாக உள்ளங்கைகளுக்கு அழுத்தம் கொடுக்க வேண்டும். கால்களும் உடலின் இடுப்புக்குக் கீழுள்ள பாகமும் தரையை தொட்ட வண்ணம் இருக்க வேண்டும். கைகளை ஊன்றித் தலையை மேலே தூக்கும்போது சுவாசத்தை உள்ளுக்கு இழுத்து, மீண்டும் பழைய நிலைக்க வரும்போது சுவாசத்தை வெளியே விட வேண்டும்.

  1. மத்ஸ்யாசனம்:

இந்த ஆசனம் மீன் போல் இருப்பதால் மத்ஸ்யாசனம் என அழைக்கப்படுகிறது. இது நாள் முழுவதும் உடலை சுறுசுறுப்பாகவும் புத்துணர்ச்சியுடனும் வைப்பதோடு, மார்பை நன்றாக விரிவடைய வைக்கவும் வைக்கிறது. உங்கள் முதுகில் படுத்து, இடுப்புக்கு கீழ் கைகளை வைத்து, உள்ளங்கைகளை அதற்கு கீழ் வைக்கவும். இப்போது தலை மற்றும் கழுத்தை மேலே உயர்த்தி உங்கள் மார்பை உயர்த்தவும். தலையின் மேற்பகுதி தரையை தொட்டுக்கொண்டிருப்பது போல் பார்த்துக்கொள்ளவும். உங்களால் முடிந்தவரை இந்தநிலையில் ஆழமாக சுவாசிக்கவும்.

  1. தனுராசனம்:

இது ஒரு வில் போல் வளைந்த நிலையில் செய்யக்கூடிய ஆசானம் ஆகும். வயிற்றை தரையில் ஊன்றி படுத்து, உங்கள் கைகளால் கணுக்கால்களை பிடித்துக் கொண்டு முழங்கால்களை இடுப்பு நோக்கி வளைக்கவும். இப்போது முகத்தை நேராக மேலே வைத்துக்கொண்டு கால்களையும் கைகளையும் முடிந்தவரை உயர்த்தவும். நுரையீரலில் இருந்து நச்சுகளை அகற்றுவதற்கு இது சிறந்த நிலையாகும் மற்றும் எப்போது வேண்டுமானாலும் செய்யலாம். இது மார்பு தசைகளை வலுவாகவும், ஆரோக்கியமாகவும் மாற்றுகிறது.

  1. அர்த்த மத்ஸ்யேந்திராசனம்:

இந்த யோகாசனம் சுவாச பிரச்சனைகள், மன அழுத்தம் மற்றும் பதட்டம் ஆகியவற்றை தீர்க்கிறது. மேலும் நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை மேம்படுத்தி முதுகுவலியை போக்குகிறது. உங்கள் கால்களை ஒன்றாக சேர்த்து நீட்டி வைத்து உட்காரவும். வலது காலை மடக்கி பின் இடது கால் வலது முழங்கால் மீது இருக்கும் படி வைத்துக்கொள்ளவும். வலது காலை இடதுகாலிற்கு வெளிப்புறமாக கொண்டுவந்து தரையில் ஊன்றிக் கொள்ள வேண்டும். இடது கையை முழங்காலில் வைத்து, இடது தோள்பட்டைக்கு மேல் பின்புறத்தைப் பார்க்கவும். முதுகை நேராக வைத்துக்கொண்டு சில நொடிகள் இதே நிலையில் தொடருங்கள்.

Previous articleவெப்பக் காற்றால் திணறி வரும் ஐரோப்பிய நாடுகள்.. நூற்றுக்கணக்கில் மக்கள் உயரிழப்பு
Next articleஇலங்கை போராட்டத்திற்கு நடுவே காதல் ஜோடியின் செயல் இணையத்தில் வைரல்